HOTUBA YA MHE. KASSIM M. MAJALIWA (MB), WAZIRI MKUUWA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA UFUNGUZI WA KONGAMANO LA KUMI

NAMOJA LA WATAALAMU WA UNUNUZI NA UGAVI (PSPTB)
AICC-ARUSHA TAREHE 2 DISEMBA, 2020

SALAMU

Mheshimiwa Dkt. Philip I. Mpango (Mb), Waziri wa Fedha na Mipango;
Mheshimiwa Iddi Kimantha, Mkuu wa Mkoa wa Arusha;

Mheshimiwa Anna Mghwira, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro;
Mheshimiwa Joseph Mkirikiti, Mkuu wa Mkoa wa Manyara;

Dkt. Frederick Mwakibinga, Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Wizara ya
Fedha na Mipango;

Ndugu Godfred B. Mbanyi, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa PSPTB;
Mheshimiwa Mrisho Gambo (Mb), Jimbo la Arusha;

Wakuu wa Taasisi zinazoshughulikia ununuzi wa umma;
Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Dkt. Wilson Mahela;
Wakuu wa Taasisi za Umma, Sekta Binafsi na Makampuni mbalimbali;
Mheshimiwa Wakuu wa Wilaya;

Kamati ya Ulinzi na Usalama;

Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi;

Wadhamini wa Kongamano;

Wafanyakazi wa PSPTB;

Wageni Waalikwa;

Wanahabari;

Mabibi na Mabwana.

Habari za asubuhi!



SHUKRANI

Mheshimiwa Dk. Philip Isdory Mpango (Mb), Waziri wa Fedha na Mipango, awali
ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutupa uzima
na fursa ya kukutana leo katika ukumbi huu wa AICC Arusha.

Aidha, nitumie fursa hiikuwashukuru na kuwapongeza wenyeji wetu wa Mkoa wa Arusha
mkiongozwa na Mheshimiwa Iddi Kimantha, Mkuu wa Mkoa wa Arusha kwa maandalizi
mazuri ya kikao hiki. Asanteni sana!

Vilevile, nitumie fursa hii kushukuru kwakunialika kuwa Mgeni Rasmi katika Kongamano la
Kumi na Moja la Wataalam wa Ununuzi na Ugavi. Nimefarijika sana kuwa miongoni
mwenu na pia ninawapongeza kwa maandalizi mazuri ya kongamano hili.

Aidha, nitumie fursa hiikuipongeza Wizara ya Fedha na Mipango chini ya uongozi
wakokwa kuendelea kuisimamia Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) kwa
lengo la kuendeleza taaluma ya ununuzi na ugavi nchini.

Pia, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa washiriki wote wa kongamano hili kwa
kutenga muda wenu na kujitokeza kwa wingi kuja kushiriki na kubadilishana uzoefu katika
masuala ya ununuzi na Ugavi. Ushiriki wenu ndio mafanikio ya kongamano hili. Najua
mmesafiri umbali mrefu salama na tunaomba msafiri salama kurudi kwenye vituo vyenu
vya kazi.

Kipekee, niungane na wote waliotangulia kutoa pongezi za dhati kwa Mheshimiwa Dkt.
John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ushindi wa
kishindo katika uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 28 Oktoba, 2020. Pia, niwapongeze Mhe.
Samia , Mhe. Mwinyi na kurudisha salam za pongezi kwenda kwa wote. Ushindi huu
mkubwa ni ishara kuwa wananchi wana imani kubwa na kuridhishwa na utendaji kazi wa
muhula wa kwanza wa Awamu ya Tano chini ya Jemedari wetu Mheshimiwa Rais, Dkt.
John Pombe Joseph Magufuli.

Sisi sote ni mashuhuda wa mageuzi makubwa ambayo yamefanywa na Serikali ya awamu
ya Tano hasusani katika kuboresha huduma mbalimbali za jamii kama vile afya, elimu,
miundombinu, nishati ya umeme na kuiwezesha nchi yetu kufikia uchumi wa kipato cha
kati.

Vilevile, nikupongeze wewe binafsi kwa kuchaguliwa na wananchi wa Buhigwe kuwa
Mbunge wao na pia kwa Mheshimiwa Rais kukuteua tena kuwa Waziri wa Fedha na
Mipango. Ni imani kubwa aliyonayo Mheshimiwa Rais.

Zaidi ya yote, napenda kuwapongezawananchi wote wa Tanzania kwa kufanya uchaguzi
wa amani na kukichagua Chama cha Mapinduzi kwa wingi wa kura na kukipa nafasi ya
kuendeleakuiongoza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kipindi kingine cha
miaka mitano.



MADA KUU YA KONGAMANO LA MWAKA 2020

Mheshimiwa Waziri,nimefarijika sana na mada kuu ya kongamano hili ambayo
ni "Wajibu Wa Wataalamu Wa Ununuzi Na Ugavi Katika Kufikia Ubora wa Juu wa
Usimamizi wa Mnyororo wa Ununuzi na Ugavi' kwa lugha nyingine “Reaching
Excellence in Procurement Supply Chain and Management)”.

Kama inavyojidhihirisha, mada hiiimejikita katika kutambua wajibu wa wataalam wa
ununuzi na ugavi katika kufikia ubora wa juu wa usimamizi wa mnyororo wa ununuzi na
ugavi. Serikali inatambua umuhimuwa taaluma hii kwa kuwa ndiyo wasimamizi wa
mnyororo wa ununuzi na ugavi katika taasisi za umma na hata sekta binafsi.

Mheshimiwa Waziri, Serikali inaendelea kutekeleza miradi mikubwa ya kimkakati na
kuibua miradi mipya katika sekta mbalimbali za kiuchumi. Ni dhahiri kuwa pamoja na
mambo mengine utekelezaji madhubuti wa miradi hiyo unategemea sana weledi na ujuzi
wa Wataalam hawa kwenye manunuzi. Uzembe na ukosefu wa weledikatika kusimamia
MNyororo wa ununuzi na ugaviunachangia kukwamisha utekelezaji wa miradiau kufanyika
chini ya kiwango na wakati mwingine kutokamilika kwa wakati.

Mheshimiwa Waziri, kwa upande mwingine, mada hii inaipa changamoto Bodi yako na
wataalam inaowasimamia kuweza kutambua umuhimu wao katika utekelezaji wa miradi
mikubwa ya kimkakati inayotekelezwa na Serikali.Pia, inawapa changamoto ya kuweza
kuongeza tija na faida kwa sekta binafsi.

Kwa mara nyingine, nitumie fursa hii kuwapongeza kwa mada hii ambayo imesawiri hali
na mahitaji halisi ya ugavi na ununuzi. Usimamizi Madhubuti wa mnyororo wa ugavi
unahitajika ili tuweze kufanikisha mipango muhimu tuliyojiwekea kama Taifa.

MWENENDO NA UTENDAJI WA BODI NA WATAALAMU WA UNUNUZI NA UGAVI

Mheshimiwa Waziri, kupitia hotuba yako na hata vyombo vya habari mbalimbali kwa
nyakati tofauti nimesikia mengi yanayofanywa na Bodi na malengo yanayokusudiwa
kutekelezwa katika siku za usoni. Pia nimepata maelezo mengi mazuri ya juhudi na
utekelezaji wa shughuli za kukuza taaluma ya Ununuzi na Ugavi. Hii inajumuisha
kuongezeka kwa matumizi ya vifaa vya TEHAMA na mifumo ya kielektroniki katika shughuli
za kusajili, kudahili na kusimamia wataalamu wa ununuzi na ugavi.

Aidha, nimefarijika kusikia wataalamu waliokiuka miongozo na maadili ya taaluma ya
ununuzi na ugavi, wamechukuliwa hatua madhubuti za kinidhamu kulingana na mamlaka
ya Bodi ikiwvemo;
e Kuwafikisha mahakamani wafanyakazi waliokutwa wanafanya kazi za ununuzi na
ugavi bila ya kusajiliwa na Bodi,
e Kuwapeleka katika Baraza la Maadili la PSPTB wataalam waliokuwa na tuhuma
mbalimbali za kimaadili kwa mujibu wa sheria, pamoja na
e Kuwataka waajiri wazingatie matakwa ya sheria ya PSPTB.



Binafsi ninaipongeza Bodi kwa hatua hii kwani inaongeza umakini katika usimamizi wa
mnyororo wa ununuzi na ugavi na kuleta tija katika utekelezaji wa miradi mbalimbali
inayotekelezwa na Serikali.

Mheshimiwa Waziri, pamoja na kutambua juhudi za Bodi na Wizara katika kusimamia
weledi na uadilifu kwenye ununuzi na ugavi, lakini upo ushahidi kuwa baadhi ya wataalamu
waliosajiliwa na Bodi, uwezo wao wa kitaalamu kusimamia mnyororo wa thamani kwenye
ununuzi wa umma unatiliwa mashaka. Hili umelisema kwenye maelezo yako. Aidha, kwa
mujibu ripoti ya ukaguzi uliofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA)
kwa mwaka wa fedha 2018/2019, ulibaini kuwa;

e kati ya miradi 131 iliyofanyiwa ukaguzi, miradi 39 ilikuwa na viashiria vya

rushwa.
e kucheleweshwa kukamilika kwa miradi kwa wakati, na

e kufanya manunuzi nje ya mpango na bajeti.

Kutokana na ripoti hii pamoja na zile zinazotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), ni dhahiri kwamba bado tuna jukumu kubwa la kuiimarisha
(PSPTB), ili iweze kuendelea kusimamia taaluma hii muhimu kwa maendeleo ya nchi. Pia
iweze kuendelea kuzijengea uwezo taasisi mbalimbali ambazo ni wadau wakubwa kwenye
kuhakikisha mnyororo mzima wa manunuzi na ugavi hapa nchini unaleta matokeo chanya
kwenye kuimarisha na kukuza uchumi wa nchi yetu.

Mheshimiwa Waziri, kwa kuzingatia udhaifu ulioonekana kwenye kaguzi tajwa hapo juu
ninaigiza Bodi yako ichukue hatua madhubuti kuinua weledi wa wataalamu na wadau
wengine wote wanaoshiriki katika mchakato wa manunuzi na ugavi kwa kuwajengea
uwezo katika taratibu za manunuzi na usimamizi wa mikataba na mitaala kutoka vyuoni.

Aidha, iendelee kuchukua hatua za kisheria kwa mtaalam yeyote anayekiuka kanuni za
maadili au kutoa ushauri wa ununuzi kinyume na sheria ya manunuzi ya umma.

Kuwepo kwa ukiukwaji mkubwa wa maadili kwenye kada hii, iwe chachu kwa Bodi yako
kuongeza usimamizi wa maadili na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika kwani taaluma hii
ni muhimu kwa Serikali ili kufikia azma yake ya kuendelea kuwaletea maendeleo
Watanzania.

Mheshimiwa Waziri, napenda kukuhakikishia kuwa Serikali itaendelea kuunga mkono
juhudi za Bodi zinazolenga kupunguza au kuondoa kabisa uzembe na ukiukwaji wa maadili
katika fani ya ununuzi na ugavi kwani pesa nyingi za serikali, zinatumikakupitia taaluma hii.

Vilevile, napenda kutumia nafasi hii kuwaelekeza waajiri wote kutoa ushirikiano kwa Bodi
hii, haswa linapokuja suala la usimamizi wa maadili kwa wataalamu waliosajiliwa, kwani
hakuna ufanisi bila maadili na weledi. Aidha, ninawataka waajiri wote kuhakikisha
wanaajiri watumishi wenye sifa stahiki zinazotambuliwa na PSPTB na kuzingatia mahitaji
yaliyopo kwenye Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 3 wa mwaka 2015 wa kada
zilizopo chini ya Wizara ya Fedha na Mipango.
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Pia, nitumie fursa hii kuwaagiza waajiri wote kuhakikisha wanalipia ada za uanachama
wataalam wa ununuzi na ugavi kwani ndio watumiaji wa huduma yao.

Mheshimiwa Waziri,nimefarijika kusikia mmeanzisha chama cha wataalam ambapo
pamoja na majukumu mengine kitasaidiana na Bodi kusimamia maadili, ufahamu, maarifa
na ujuzi ili kuweza kuhakikisha wataalam wote katika sekta ya umma wanazingatia maadili
ya taaluma yao. Napenda kuwaasa wanataaluma kwamba fursa ya kutumia utaalamu wao
ipo wazi kwani Serikali kwa upande wake imejiandaa kuajiri wataalamu wengi zaidi wenye
sifa ili kuiwezesha kupunguza changamoto zinazotokana na upungufu wa wataalamu na
inaendelea na jitihada zake za kuboresha maslahi ya wataalamu kadiri hali ya uchumi
itakavyoruhusu.

Pamoja na hayo natoa onyo kali kwa wale ambao bado wanaendeleza vitendo viovu kama
rushwa, upendeleo, kuingilia michakato ya ununuzi na kadhalika, waache mara moja.
Mjitahidi kuwa mstari wa mbele kuepuka vitendo viovu vinavyohusishwa na fani hii ya
ununuzi na ugavi. Nawaomba mtambue sheria kali zipo ha kwamba Serikali haitakuwa na
huruma kwa yeyote atakayebainika kujihusisha na vitendo vya rushwa.

Suala lakutokuwepo kwa Bodi ya Wakurugenzikwa muda mrefu ninaahidi nitalisimamia kwa
kuongea na mamlaka za uteuzi ili mpate Bodi kwa wakati.

MASUALA YA MSISITIZO

Mheshimiwa Waziri, manunuzi katika utekelezaji wa bajeti ya Serikali ni manunuzi zaidi
ya asilimia 70. Kwa maana hiyo shughuli hii isipofanyika kwa kuzingatia weledi ni dhahiri
kuwa wananchi hawataweza kupata huduma iliyokusudiwa na miradi haitatekelezwa kwa
viwango kusudiwa. Hivyo, basi yafuatayo ni muhimu kutiliwa mkazo na Bodi. Najua Bodi
haijaundwa lakini Mtendaji upo chukua haya, Taasisi pamoja na wataalamu wa manunuzi
na ugavi;

i. Bodi isimamie na kuhakikisha wanaofanya manunuzi wana sifa stahiki na lazima
watahiniwe ili kuhakikisha wana viwango na maadili yanayotakiwa;

ii. Bodi katika kusimamia weledi wa wataalam wa manunuzi na ugaviihakikishe
inafanya kazi kwa umakini, weledi na uadilifu ili kuhakikisha haki inatendeka bila ya
uonevu;

iii. Wakuu wa taasisi wote nchini wawatambue maafisa manunuzi na ugavi kwa
kiwango sawa na timu ya menejimenti (management level) ili wazishauri taasisi
husika ipasavyo;

iv.  Taasisi zote zizingatie kutekeleza maagizo ya Serikali ya kufanya manunuzi kwa njia
ya mtandao yaani kupitia mfumo wa kisasa wa manunuzi unaofahamika kwa jina la
TANePS (Tanzania National e-Procurement System). Matumizi ya mfumo yanasaidia
kuongeza kasi ya utekelezaji, uwazi, kupunguza gharama na mianya ya rushwa;
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Vi.

Vii.

viii.

Wataalamu wa manunuzi wahakikishe wanatoa ushauri wa kitaalamu kwa taasisi
kwa kuzingatia sheria na taratibu za manunuzi ya umma ili kupata matokeo yenye
uthamani wa fedha iliyotumika;

Kusimamia vizuri uaandaaji wa mikataba ya manunuzi ili kuepuka nyongeza ya kazi
(Variations) na hivyo kuziepusha taasisi katika gharama zilizo nje ya bajeti;

Kuzingatia uwepo wa uwazi katika utayarishaji na utekelezaji wa zabuni ikiwemo
kujiepusha na migongano ya kimaslahi au kufuata maelekezo kutoka kwa watu
wenye kutaka kufikia malengo binafsi;

Na yale yote yaliyosisitizwa na Waziri wa Fedha. Pia, na suala la Bodi kuisha muda
wake.

MWISHO

Mheshimiwa Waziri, kwa mara nyingine tena natumia fursa hii kukupongeza wewe na
menejimenti ya PSPTB kwa kuandaa kongamano hili. Ni matarajio yangu kuwa, maazimio
ya kongamano hili yatatoa mwelekeo wa kupunguza changamoto zilizopo kwenye fani ya
ununuzi na ugavi. Ninawaahidi kuwa, Serikali ipo tayari kushirikiana nanyi katika masuala
yote yanayohusu taaluma ya ununuzi na ugavi.

Mheshimiwa Waziri, baada ya kusema maneno haya machache, napenda kutamka
rasmi kuwa Kongamano la 11 la Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi kwa Mwaka,
2020 limefunguliwa rasmi. Nawatakia kila la heri katika majadiliano yenu na pia msisahau
kutenga muda wa kutembelea vivutio vya utalii vilivyosheheni katika jiji la Arusha na
maeneo jirani.

ASANTE SANA KWA KUNISIKILIZA.



