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HOTUBA YA MHE. KASSIM M. MAJALIWA (MB), WAZIRI MKUUWA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA UFUNGUZI WA KONGAMANO LA KUMI 

NAMOJA LA WATAALAMU WA UNUNUZI NA UGAVI (PSPTB)  
AICC-ARUSHA TAREHE 2 DISEMBA, 2020 

 

SALAMU 
 

 Mheshimiwa Dkt. Philip I. Mpango (Mb), Waziri wa Fedha na Mipango; 
 

 Mheshimiwa Iddi Kimantha, Mkuu wa Mkoa wa Arusha; 
 

 Mheshimiwa Anna Mghwira, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro; 
 

 Mheshimiwa Joseph Mkirikiti, Mkuu wa Mkoa wa Manyara; 
 

 Dkt. Frederick Mwakibinga, Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Wizara ya 
Fedha na Mipango; 

 

 Ndugu Godfred B. Mbanyi, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa PSPTB; 
 

 Mheshimiwa Mrisho Gambo (Mb), Jimbo la Arusha; 
 

 Wakuu wa Taasisi zinazoshughulikia ununuzi wa umma; 
 

 Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Dkt. Wilson Mahela; 
 

 Wakuu wa Taasisi za Umma, Sekta Binafsi na Makampuni mbalimbali; 
 

 Mheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 
 

 Kamati ya Ulinzi na Usalama; 
 

 Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi; 
 

 Wadhamini wa Kongamano; 
 

 Wafanyakazi wa PSPTB; 
 

 Wageni Waalikwa; 
 

 Wanahabari; 
 

 Mabibi na Mabwana. 
 
Habari za asubuhi! 
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SHUKRANI 
 

Mheshimiwa Dk. Philip Isdory Mpango (Mb), Waziri wa Fedha na Mipango, awali 
ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutupa uzima 
na fursa ya kukutana leo katika ukumbi huu wa AICC Arusha.  

 
Aidha, nitumie fursa hiikuwashukuru na kuwapongeza wenyeji wetu  wa Mkoa wa Arusha 
mkiongozwa na Mheshimiwa Iddi Kimantha, Mkuu wa Mkoa wa Arusha kwa maandalizi 

mazuri ya kikao hiki. Asanteni sana! 
 

Vilevile, nitumie fursa hii kushukuru kwakunialika kuwa Mgeni Rasmi katika Kongamano la 
Kumi na Moja la Wataalam wa Ununuzi na Ugavi.  Nimefarijika sana kuwa miongoni 
mwenu na pia ninawapongeza kwa maandalizi mazuri ya kongamano hili. 

 
Aidha, nitumie fursa hiikuipongeza Wizara ya Fedha na Mipango chini ya uongozi 
wakokwa kuendelea kuisimamia Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) kwa 

lengo la kuendeleza taaluma ya ununuzi na ugavi nchini.   
 
Pia, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa washiriki wote wa kongamano hili kwa 

kutenga muda wenu na kujitokeza kwa wingi kuja kushiriki na kubadilishana uzoefu katika 
masuala ya ununuzi na Ugavi. Ushiriki wenu ndio mafanikio ya kongamano hili. Najua 
mmesafiri umbali mrefu salama na tunaomba msafiri salama kurudi kwenye vituo vyenu 

vya kazi. 
 
Kipekee, niungane na wote waliotangulia kutoa pongezi za dhati kwa Mheshimiwa Dkt. 

John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ushindi wa 
kishindo katika uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 28 Oktoba, 2020. Pia, niwapongeze Mhe. 
Samia , Mhe. Mwinyi na kurudisha salam za pongezi kwenda kwa wote. Ushindi huu 

mkubwa ni ishara kuwa wananchi wana imani kubwa na kuridhishwa na utendaji kazi wa 
muhula wa kwanza wa Awamu ya Tano chini ya Jemedari wetu Mheshimiwa Rais, Dkt. 

John Pombe Joseph Magufuli.  
 
Sisi sote ni mashuhuda wa mageuzi makubwa ambayo yamefanywa na Serikali ya awamu 

ya Tano hasusani katika kuboresha huduma mbalimbali za jamii kama vile afya, elimu, 
miundombinu, nishati ya umeme na kuiwezesha nchi yetu kufikia uchumi wa kipato cha 
kati. 

  
Vilevile, nikupongeze wewe binafsi kwa kuchaguliwa na wananchi wa Buhigwe kuwa 
Mbunge wao na pia kwa Mheshimiwa Rais kukuteua tena kuwa Waziri wa Fedha na 

Mipango. Ni imani kubwa aliyonayo Mheshimiwa Rais. 
 
Zaidi ya yote, napenda kuwapongezawananchi wote wa Tanzania kwa kufanya uchaguzi 

wa amani na kukichagua Chama cha Mapinduzi kwa wingi wa kura na kukipa nafasi ya 
kuendeleakuiongoza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kipindi kingine cha 
miaka mitano. 
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MADA KUU YA KONGAMANO LA MWAKA 2020 
 

Mheshimiwa Waziri,nimefarijika sana na mada kuu ya kongamano hili ambayo 
ni“Wajibu Wa Wataalamu Wa Ununuzi Na Ugavi Katika Kufikia Ubora wa Juu wa 
Usimamizi wa Mnyororo wa Ununuzi na Ugavi” kwa lugha nyingine “Reaching 

Excellence in Procurement Supply Chain and Management)”. 
 
Kama inavyojidhihirisha, mada hiiimejikita katika kutambua wajibu wa wataalam wa 

ununuzi na ugavi katika kufikia ubora wa juu wa usimamizi wa mnyororo wa ununuzi na 
ugavi. Serikali inatambua umuhimuwa taaluma hii kwa kuwa ndiyo wasimamizi wa 

mnyororo wa ununuzi na ugavi katika taasisi za umma na hata sekta binafsi.  
 
Mheshimiwa Waziri, Serikali inaendelea kutekeleza miradi mikubwa ya kimkakati na 

kuibua miradi mipya katika sekta mbalimbali za kiuchumi. Ni dhahiri kuwa pamoja na 
mambo mengine utekelezaji madhubuti wa miradi hiyo unategemea sana weledi na ujuzi 
wa Wataalam hawa kwenye manunuzi. Uzembe na ukosefu wa weledikatika kusimamia 

mnyororo wa ununuzi na ugaviunachangia kukwamisha utekelezaji wa miradiau kufanyika 
chini ya kiwango na wakati mwingine kutokamilika kwa wakati.  
 

Mheshimiwa Waziri, kwa upande mwingine, mada hii inaipa changamoto Bodi yako na 
wataalam inaowasimamia kuweza kutambua umuhimu wao katika utekelezaji wa miradi 
mikubwa ya kimkakati inayotekelezwa na Serikali.Pia, inawapa changamoto ya kuweza 

kuongeza tija na faida kwa sekta binafsi. 
 
Kwa mara nyingine, nitumie fursa hii kuwapongeza kwa mada hii ambayo imesawiri hali 

na mahitaji halisi ya ugavi na ununuzi. Usimamizi Madhubuti wa mnyororo wa ugavi 
unahitajika ili tuweze kufanikisha mipango muhimu tuliyojiwekea kama Taifa. 
 

MWENENDO NA UTENDAJI WA BODI NA WATAALAMU WA UNUNUZI NA UGAVI 
 

Mheshimiwa Waziri, kupitia hotuba yako na hata vyombo vya habari mbalimbali kwa 
nyakati tofauti nimesikia mengi yanayofanywa na Bodi na malengo yanayokusudiwa 
kutekelezwa katika siku za usoni. Pia nimepata maelezo mengi mazuri ya juhudi na 

utekelezaji wa shughuli za kukuza taaluma ya Ununuzi na Ugavi. Hii inajumuisha 
kuongezeka kwa matumizi ya vifaa vya TEHAMA na mifumo ya kielektroniki katika shughuli 
za kusajili, kudahili na kusimamia wataalamu wa ununuzi na ugavi.  

 
Aidha, nimefarijika kusikia wataalamu waliokiuka miongozo na maadili ya taaluma ya 
ununuzi na ugavi, wamechukuliwa hatua madhubuti za kinidhamu kulingana na mamlaka 

ya Bodi ikiwemo;  

 Kuwafikisha mahakamani wafanyakazi waliokutwa wanafanya kazi za ununuzi na 
ugavi bila ya kusajiliwa na Bodi, 

 Kuwapeleka katika Baraza la Maadili la PSPTB wataalam waliokuwa na tuhuma 
mbalimbali za kimaadili kwa mujibu wa sheria, pamoja na  

 Kuwataka waajiri wazingatie matakwa ya sheria ya PSPTB. 
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Binafsi ninaipongeza Bodi kwa hatua hii kwani inaongeza umakini katika usimamizi wa 
mnyororo wa ununuzi na ugavi na kuleta tija katika utekelezaji wa miradi mbalimbali 

inayotekelezwa na Serikali.  
 
Mheshimiwa Waziri, pamoja na kutambua juhudi za Bodi na Wizara katika kusimamia 

weledi na uadilifu kwenye ununuzi na ugavi, lakini upo ushahidi kuwa baadhi ya wataalamu 
waliosajiliwa na Bodi, uwezo wao wa kitaalamu kusimamia mnyororo wa thamani kwenye 
ununuzi wa umma unatiliwa mashaka. Hili umelisema kwenye maelezo yako. Aidha, kwa 

mujibu ripoti ya ukaguzi uliofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
kwa mwaka wa fedha 2018/2019, ulibaini kuwa; 

 kati ya miradi 131 iliyofanyiwa ukaguzi, miradi 39 ilikuwa na viashiria vya 
rushwa.  

 kucheleweshwa kukamilika kwa miradi kwa wakati, na  
 

 kufanya manunuzi nje ya mpango na bajeti.  
 
Kutokana na ripoti hii pamoja na zile zinazotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG), ni dhahiri kwamba bado tuna jukumu kubwa la kuiimarisha 
(PSPTB), ili iweze kuendelea kusimamia taaluma hii muhimu kwa maendeleo ya nchi. Pia 
iweze kuendelea kuzijengea uwezo taasisi mbalimbali ambazo ni wadau wakubwa kwenye 

kuhakikisha mnyororo mzima wa manunuzi na ugavi hapa nchini unaleta matokeo chanya 
kwenye kuimarisha na kukuza uchumi wa nchi yetu. 
 

Mheshimiwa Waziri, kwa kuzingatia udhaifu ulioonekana kwenye kaguzi tajwa hapo juu 
ninaigiza Bodi yako ichukue hatua madhubuti kuinua weledi wa wataalamu na wadau 

wengine wote wanaoshiriki katika mchakato wa manunuzi na ugavi kwa kuwajengea 
uwezo katika taratibu za manunuzi na usimamizi wa mikataba na mitaala kutoka vyuoni. 
 

Aidha, iendelee kuchukua hatua za kisheria kwa mtaalam yeyote anayekiuka kanuni za 
maadili au kutoa ushauri wa ununuzi kinyume na sheria ya manunuzi ya umma. 
 

Kuwepo kwa ukiukwaji mkubwa wa maadili kwenye kada hii, iwe chachu kwa Bodi yako 
kuongeza usimamizi wa maadili na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika kwani taaluma hii 
ni muhimu kwa Serikali ili kufikia azma yake ya kuendelea kuwaletea maendeleo 

Watanzania.  
 
Mheshimiwa Waziri, napenda kukuhakikishia kuwa Serikali itaendelea kuunga mkono 

juhudi za Bodi zinazolenga kupunguza au kuondoa kabisa uzembe na ukiukwaji wa maadili 
katika fani ya ununuzi na ugavi kwani pesa nyingi za serikali, zinatumikakupitia taaluma hii. 
 

Vilevile, napenda kutumia nafasi hii kuwaelekeza waajiri wote kutoa ushirikiano kwa Bodi 
hii, haswa linapokuja suala la usimamizi wa maadili kwa wataalamu waliosajiliwa, kwani 
hakuna ufanisi bila maadili na weledi.  Aidha, ninawataka waajiri wote kuhakikisha 

wanaajiri watumishi wenye sifa stahiki zinazotambuliwa na PSPTB na kuzingatia mahitaji 
yaliyopo kwenye Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 3 wa mwaka 2015 wa kada 

zilizopo chini ya Wizara ya Fedha na Mipango.  
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Pia, nitumie fursa hii kuwaagiza waajiri wote kuhakikisha wanalipia ada za uanachama 

wataalam wa ununuzi na ugavi kwani ndio watumiaji wa huduma yao. 
 
Mheshimiwa Waziri,nimefarijika kusikia mmeanzisha chama cha wataalam ambapo 

pamoja na majukumu mengine kitasaidiana na Bodi kusimamia maadili, ufahamu, maarifa 
na ujuzi ili kuweza kuhakikisha wataalam wote katika sekta ya umma wanazingatia maadili 
ya taaluma yao. Napenda kuwaasa wanataaluma kwamba fursa ya kutumia utaalamu wao 

ipo wazi kwani Serikali kwa upande wake imejiandaa kuajiri wataalamu wengi zaidi wenye 
sifa ili kuiwezesha kupunguza changamoto zinazotokana na upungufu wa wataalamu na 

inaendelea na jitihada zake za kuboresha maslahi ya wataalamu kadiri hali ya uchumi 
itakavyoruhusu. 
 

Pamoja na hayo natoa onyo kali kwa wale ambao bado wanaendeleza vitendo viovu kama 
rushwa, upendeleo, kuingilia michakato ya ununuzi na kadhalika, waache mara moja.  
Mjitahidi kuwa mstari wa mbele kuepuka vitendo viovu vinavyohusishwa na fani hii ya 

ununuzi na ugavi.  Nawaomba mtambue sheria kali zipo na kwamba Serikali haitakuwa na 
huruma kwa yeyote atakayebainika kujihusisha na vitendo vya rushwa.   
 

Suala lakutokuwepo kwa Bodi ya Wakurugenzikwa muda mrefu ninaahidi nitalisimamia kwa 
kuongea na mamlaka za uteuzi ili mpate Bodi kwa wakati. 
 

MASUALA YA MSISITIZO 
 
Mheshimiwa Waziri, manunuzi katika utekelezaji wa bajeti ya Serikali ni manunuzi zaidi 

ya asilimia 70. Kwa maana hiyo shughuli hii isipofanyika kwa kuzingatia weledi ni dhahiri 
kuwa wananchi hawataweza kupata huduma iliyokusudiwa na miradi haitatekelezwa kwa 
viwango kusudiwa. Hivyo, basi yafuatayo ni muhimu kutiliwa mkazo na Bodi. Najua Bodi 

haijaundwa lakini Mtendaji upo chukua haya, Taasisi pamoja na wataalamu wa manunuzi 
na ugavi; 

 
i. Bodi isimamie na kuhakikisha wanaofanya manunuzi wana sifa stahiki na lazima 

watahiniwe ili kuhakikisha wana viwango na maadili yanayotakiwa; 

 
ii. Bodi katika kusimamia weledi wa wataalam wa manunuzi na ugaviihakikishe 

inafanya kazi kwa umakini, weledi na uadilifu ili kuhakikisha haki inatendeka bila ya 

uonevu; 
 
iii. Wakuu wa taasisi wote nchini wawatambue maafisa manunuzi na ugavi kwa 

kiwango sawa na timu ya menejimenti (management level) ili wazishauri taasisi 
husika ipasavyo; 

 

iv. Taasisi zote zizingatie kutekeleza maagizo ya Serikali ya kufanya manunuzi kwa njia 
ya mtandao yaani kupitia mfumo wa kisasa wa manunuzi unaofahamika kwa jina la 
TANePS (Tanzania National e–Procurement System). Matumizi ya mfumo yanasaidia 

kuongeza kasi ya utekelezaji, uwazi, kupunguza gharama na mianya ya rushwa; 
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v. Wataalamu wa manunuzi wahakikishe wanatoa ushauri wa kitaalamu kwa taasisi 

kwa kuzingatia sheria na taratibu za manunuzi ya umma ili kupata matokeo yenye 
uthamani wa fedha iliyotumika; 

 

vi. Kusimamia vizuri uaandaaji wa mikataba ya manunuzi ili kuepuka nyongeza ya kazi 
(Variations) na hivyo kuziepusha taasisi katika gharama zilizo nje ya bajeti; 

 

vii. Kuzingatia uwepo wa uwazi katika utayarishaji na utekelezaji wa zabuni ikiwemo 
kujiepusha na migongano ya kimaslahi au kufuata maelekezo kutoka kwa watu 

wenye kutaka kufikia malengo binafsi; 
 
viii. Na yale yote yaliyosisitizwa na Waziri wa Fedha. Pia, na suala la Bodi kuisha muda 

wake. 
 
MWISHO 

 
Mheshimiwa Waziri, kwa mara nyingine tena natumia fursa hii kukupongeza wewe na 
menejimenti ya PSPTB kwa kuandaa kongamano hili. Ni matarajio yangu kuwa, maazimio 

ya kongamano hili yatatoa mwelekeo wa kupunguza changamoto zilizopo kwenye fani ya 
ununuzi na ugavi. Ninawaahidi kuwa, Serikali ipo tayari kushirikiana nanyi katika masuala 
yote yanayohusu taaluma ya ununuzi na ugavi. 

 
Mheshimiwa Waziri, baada ya kusema maneno haya machache, napenda kutamka 
rasmi kuwa Kongamano la 11 la Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi kwa Mwaka, 

2020 limefunguliwa rasmi. Nawatakia kila la heri katika majadiliano yenu na pia msisahau 
kutenga muda wa kutembelea vivutio vya utalii vilivyosheheni katika jiji la Arusha na 
maeneo jirani. 

 
ASANTE SANA KWA KUNISIKILIZA. 


